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Huduma ya majisafi 
inatolewa kwa weledi

Bil. 24.4 kufanikisha huduma 
ya majisafi Tinde - Shelui

Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) Waziri Mkuu 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema 
mkakati wa kufikisha huduma ya majisafi katika 
makazi ya wananchi unafanyika kwa weledi kwa kuz-
ingatia maelekezo ya viongozi wakuu wa nchi.

Mhe. Majaliwa amesema hayo leo tarehe  16 
Machi 2023 wakati akifungua rasmi Wiki ya 
Maji na kuzindua mradi wa majisafi wa Tegeta 
jijini Dar es salaam. Moja ya maeneo yanayo-
hudumiwa na mradi huo wakazi wake hawa-
jawahi kupata huduma ya majisafi ya bomba 
katika makazi yao.  

Aweso ahutubia UN kuhusu maji

Waziri wa Maji Mhe. 
Jumaa Aweso (Mb) 
amehutubia Mkutano 
wa Maji wa Umoja wa 
Mataifa (UN) nchini 
Marekani.

Mhe. Aweso amemwak-
ilisha Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanza-
nia katika mkutano huo. 
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Bil. 24.4 kufanikisha huduma ya 
majisafi Tinde - Shelui

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania Mhe. Dkt.Philip 
Isdor Mpango ameweka jiwe la msingi 
la mradi wa maji wa Ziwa Victoria kwa 
mji wa Tinde. Hafla ya hiyo imefan-
yika 2023 katika eneo la tanki la maji 
la Buchama nje kidogo ya mji wa Tinde mkoani 
Shinyanga.

 Mradi unagharimu Tshs  shilingi bilioni 24.4, na 
unatarajia kuhudumia wakazi wa miji ya Tinde na 
Shelui. 

Mhe. Dkt.Mpango amesema dhamira ya serikali 
ya awamu ya sita ni kuhakikisha inatekeleza mira-
di ambayo itawezesha huduma endelevu ya majis-
afi na hivyo kusaidia kukuza uchumi wa Taifa.

Amewataka wadau wa sekta ya maji kuongeza 
weledi katika usimamizi wa miradi ya maji pamo-
ja na utunzaji wa rasilimali za maji ili kuwezesha 
lengo la serikali la kuifanya miradi hiyo iwe ende-
levu.
Kwa upande wake Waziri wa Maji Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) amesema Wizara itaendelea kufuatil-
ia na kusimamia kwa makini utekelezaji wa miradi 
ya maji ili kuhakikisha inakamilika kwa wakati na 
kutoa huduma kwa wananchi.

Moja ya tanki la kuhifadhi maji katika mradi huo.

Makamu wa Rais Mhe. Dkt. Philip Mpango akiwe-
ka jiwe la msingi la mradi wa maji wa Tinde-Shelui 
wenye thamani ya Tshs Bilioni 24.4
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Huduma ya majisafi inatolewa 
kwa weledi

Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema mkakati wa 
kufikisha huduma ya majisafi katika makazi ya wananchi 
unafanyika kwa weledi kwa kuzingatia maelekezo ya vion-
gozi wakuu wa nchi.

Mhe. Majaliwa amesema hayo leo tarehe  16 Machi 2023 
wakati akifungua rasmi Wiki ya Maji na kuzindua mradi 
wa majisafi wa Tegeta jijini Dar es salaam. Moja ya maeneo 
yanayohudumiwa na mradi huo wakazi wake hawajawahi 
kupata huduma ya majisafi ya bomba katika makazi yao.   

Amesema kila kiumbe hai na mazingira vyote vinahita-
ji maji na wananchi wanapopata huduma ya majisafi, ni 
maendeleo makubwa katika nchi na kwa mtu binafsi.

“Upatikanaji wa majisafi ni agenda ya kudumu,na ina-
fanyika hatua kwa hatua ili wananchi wapate majisafi ya 
uhakika kwa asilimia 85 vijijini na asilimia 95 mijini ifika-
po mwaka 2025 kamaSerikali ilivyopanga” Mhe.Majaliwa 
amesema na kusisitiza kuwa kazi ya kusambaza maji ni 
kazi endelevu na kila mwananchi atafikiwa hadi maeneo 
ya pembezoni.

Amesema Serikali imeanza kutumia vyanzo vikubwa vya 
maji ili kusambaza maji kwa wananchi, ikiwemo mazi-
wa makuu. Pia, katika kukabilina na mabadiliko ya tabia 
nchi amesema miradi ya kimkakati inatekelezwa ikiwamo 
ujenzi wa bwawa la Farkwa na Kidunda, na kuimarisha 
huduma ya maji katika jiji la Dodoma kwa kutumia bwa-
wa la Mtera.

Mhe. Majaliwa amesema Serikali inao uwezo wa kifedha 
ambapo vijiji 9,144 vinapata huduma ya maji na lengo 
ni kufikia vijiji 12,319 na amewataka wananchi kutunza 
vyanzo vya maji ili huduma ya maji katika makazi yao 
iwe endelevu na kuitaka Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es salaam (DAWASA) kuhakikisha maeneo 
yote yanayotoa huduma kwa umma yanapata majisafi.

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) akiongea awali, 
amesema Mhe. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania hataki kusikia wananchi wakipa-
ta adha ya huduma ya maji na kusisitiza maunganisho ya 
maji yafanyike ndani ya siku saba za kazi baada ya kupokea 
maombi.

Mhe. Aweso amefafanua kuwa ni haki ya mwananchi 
kupata huduma ya maji, ila mwananchi anao wajibu wa 
kulipia huduma hiyo kadri anavyoitumia.

“Miaka miwili ya Serikali ya Awamu ya Sita utekelezaji 
wa bajeti ya Sekta ya Maji umepanda kutoka asilimia 50 
hadi asilimia90” Mhe. Aweso amesema na kusisitiza Tan-
zania inayo maji ya kutosha na watendaji wa Sekta ya Maji 
wamejipanga kutekeleza miradi ya maji kwa sababu fedha 
za kazi hiyo zipo.

Mradi wa maji wa Tegeta utanufaisha zaidi ya wakazi zaidi ya laki nne na nusu na ume-
husisha mfumo wa usambazaji maji kati ya Makongo na mji wa Bagamoyo,wakati kazi 
inaendelea tayari wakazi elfu 37 wameshapata huduma.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) 
akizindua mradi wa maji wa Tegeta, na Wiki ya 
Maji 2023. Mradi utanufaisha zaidi ya wakazi 
laki nne.



Jarida Tando Januari - Machi, 2023

1

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso 
(Mb) akiwa katika mdahalo wa siku 
365 uliogusa Sekta ya Maji, ambapo 
amesisitiza fedha za kutekeleza mi-
radi ya maji zipo, na kazi zinafanyika 
kufikisha maji kwa umma. Tukio hilo 
limefanyika jijini Dar es salaam

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Maji 
Mhandisi Cyprian Luhemeja akieleza 
masuala ya kitaalamu katika mdahalo 
wa siku 365 uliogusa Sekta ya Maji, jijini 
Dar es salaam

Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania Mhe. Samia 
Suluhu Hassan akimuapisha 
Mhandisi Nadhifa Kemikimba 
kuwa Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Maji, hafla imefanyika Ikulu 
ya Chamwino Dodoma.

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanza-
nia Mhe. Samia Suluhu 
Hassan akimuapisha 
Mhandisi Cyprian 
Luhemeja kuwa Nai-
bu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Maji, hafla 
imefanyika Ikulu ya 
Chamwino Dodoma.
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SERIKALI KUJENGA ZAIDI YA MIRADI 1,000 YA MAJI

Vijiji 56 Ruangwa na Nachingwea 
kupata Majisafi

Wizara ya Maji kupitia Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) imesaini mradi mkubwa wa maji wa Nyan-
gao - Ruangwa - Nachingwea utakaowezesha kufikia lengo la 
kitaifa la upatikanaji wa huduma ya majisafi  vijijini kwa zaidi 
ya asilimia 85.
 
Mradi huu, unajumuisha vijiji 34 vya Wilaya ya Ruangwa, vijiji 
21 vya Wilaya ya Nachingwea na Kijiji kimoja katika Wilaya ya 
Lindi vyenye  wakazi wanaokadiriwa 128,657.
 
Chanzo cha mradi uliosainiwa ni Mito Nyangao na Chiue ili-
yopo Wilaya ya Lindi. Kwa pamoja chanzo kitakuwa na uwezo 
wa kuzalisha maji wastani wa lita 15,000,000 kwa siku, wakati 
mahitaji ya maji kwa vijiji vyote vilivyopangwa kuhudumiwa 
na mradi  kwa miaka 20 ijayo ni wastani wa lita 6,912,000 kwa 
siku.
 
Ili mradi ukamilike kwa wakati, mradi huu umegawanywa 
katika sehemu (Lots) mbili, ambapo kila sehemu itakuwa na 
mkandarasi wake.

Sehemu ya kwanza itahusisha ujenzi wa dakio la maji, ujen-
zi wa bomba kuu la maji mtiririko (gravity main) na maji ya 
msukumo (pumping main) jumla ya km 85 yenye ukubwa wa 
kipenyo cha mm 500. Sehemu hii itatekelezwa na Kampuni ya 
STC Construction Company Limited ya Dar Es Salaam kwa 
gharama ya Sh. 12,417,026,276.92 bila Kodi ya Ongezeko la 
Thamani kwa muda wa miezi kumi na nne (14).

Sehemu ya pili inayohusisha kazi zote zilizobaki, itatekelezwa 
na Mkandarasi Emirate Builders Co. Limited ya Dar Es Salaam 
kwa Sh. 107,138,897,161.00 bila Kodi ya Ongezeko la Thamani 
kwa muda wa miezi ishirini na sita (26). Kampuni zote mbili ni 
za Tanzania.

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Maryprisca Ma-
hundi akiongea na wananchi wakati wa hafla ya kusaini 
mradi wa maji wa Nyangao - Ruangwa – Nachingwea

Mkurugenzi Mkuu wa RUWASA Mhandisi
 Clement Kivegelo akieleza kuhusu mradi wa Nyangao - 
Ruangwa - Nachingwea
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Aweso ahutubia UN kuhusu maji

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) amehutubia Mku-
tano wa Maji wa Umoja wa 
Mataifa (UN) nchini Marekani.

Mhe. Aweso amemwakilisha 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania katika mkutano huo. 

Hotuba hiyo imehusu umuhimu 
wa maji katika mahitaji mbalim-
bali ya maisha, pamoja na 
uwekezaji katika Sekta ya Maji. 

Katika mkutano, Tanzania 
imebeba agenda mbili amba-
zo ni utekelezaji wa Programu 
ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 

Awamu ya Tatu (Water Sec-
tor Development Programe 
III) ambayo inahitaji Dola za 
Marekani bilioni 6.47 kwa kip-
indi cha 2022-2025. 

Pia, Uwekezaji katika Sekta ya 
Maji ili kufikia Malengo En-
delevu ya Umoja wa Mataifa 
(Tanzania Water Investment 
Programme 2023-2030). Pro-
gramu ambayo bado inaanda-
liwa na ipo hatua za mwisho 
kuzinduliwa ikikadiriwa kuwa 
na bajeti ya zaidi ya Dola za 
Marekanii bilioni 25 na itazin-
duliwa Mei 2023.

Viongozi wa Wizara wa Maji 
wakiwasili ofisi za Wizara mara 
baada ya kuapishwa. Kushoto ni 
Katibu Mkuu Mhandishi Nadhi-
fa Kemikimba, Waziri Mhe. Ju-
maa Aweso, Naibu Katibu Mkuu 
Mhandishi Cyprian Luhemeja 
na Naibu Waziri Mhe. Mhandisi 
Maryprisca Mahundi
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Wizara ya Maji imesaini mkataba na Mkandarasi 
kampuni ya China Civil Engineeering Construc-
tion Corporation (CCECC) ili kujenga mradi wa 
maji wa Miji 28 katika Mji wa Songea wenye tha-
mani ya Tshs bilioni 145.7. 

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Marypri-
sca Mahundi (Mb) akimwakilisha Waziri wa Maji  
amesema  mradi huo ukikamilika utakua na uwezo 
wa kuzalisha maji kutoka lita milioni 11.58 kwa 
siku hadi kufikia lita milioni 42.581 kwa siku. 

Amesema mradi huo utamaliza kero ya maji kati-
ka Manispaa ya Songea kwa sababu upatikanaji wa 
maji utakua wa uhakika na utakuwa na uwezo wa 
kuwahudumia wananchi zaidi ya laki  nne. 

Kwa upande wake Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji 
Mhandisi Nadhifa Kemikimba akizungumza kab-
la ya kusaini mkataba huo amesema mradi huo 
utakapokamilika utakuwa na uwezo kuhudumia 
wananchi wa Songea hadi mwaka 2045, ambapo 
idadi ya wakazi wa Songea inatarajiwa kuwa zaidi 
ya 400,000. 

Amezitaja kazi ambazo zitafanyika kwenye mra-
di huo kuwa ni ujenzi wa bwawa lenye uwezo wa 
kujaza maji lita milioni 4.8, ujenzi wa mtambo wa 

Mradi wa Maji wa  Miji 28 kuimarisha huduma ya maji Songea

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Mhandisi Nadhifa Kemi-
kimba  (kushoto) akisaini mkataba wa ujenzi wa Mradi 
wa maji wa miji 28, Songea.

Mkataba ukionyeshwa kwa wananchi waliohudhuria 
hafla hiyo baada ya kusainiwa na Serikali,Songea.

kuchuja maji lita milioni 16 kwa siku, ujenzi wa matanki 10 yatakayosafiri-
sha maji kutoka kwenye bwawa hadi kwenye matenki pia usambazaji wa maji 
wenye kilometa zaidi ya laki nne. 

Hafla hiyo ilihushuhudiwa na maelfu ya wananchi pamoja  na viongozi 
mbalimbali wa mkoa.
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Wizara ya Maji Kimataifa

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb), Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Maji Mhandisi Anthony Sanga 
pamoja na ujumbe wa Wizara ya Maji wameshiri-
ki Mkutano maalum unaohusiana na Masuala ya 
Huduma ya Maji Duniani World Water-Tech Inno-
vation Summit (WWIS) 2023 jijini London.

Mkutano huo unaratibiwa  na serikali ya Uingereza.

Akizungumza katika mkutano Waziri Aweso ametoa 
wito kwa wadau wa sekta ya Maji duniani kuonge-
za jitihada katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia 
nchi kwani ndio changamoto inayokabili dunia kwa 
sasa. 

Naye,  Katibu Mkuu Mhandisi Sanga akishiriki katika 
mjadala wa wataalamu alisisitiza kuhusu utunzaji wa 
vyanzo vya maji pamoja na kuwekeza katika uvunaji 
wa maji ya mvua kwa kujenga mabwawa ili kuhakiki-
sha yanakua sehemu ya kukabiliana na changamoto 
ya mabadiliko ya tabia nchi. 

Mkutano huo umejadili  namna bora ya kuboresha 
mifumo ya usambazaji majisafi na usafi wa mazingi-
ra ili kuendana na ongezeko la watu katika maeneo 
ya mijini.

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) akiongoza ujumbe wa Wizara 
ya Maji katika mkutano maalumu unaohusiana na Masuala ya Huduma 
ya Maji Duniani World Water-Tech Innovation Summit (WWIS) 2023 jijini 
London. Hivi sasa Mhandisi Anthony Sanga Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi

RUWASA Yazidi kuimarishwa kwa vifaa, 
Aweso awakabidhi  magari mapya 10

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa  Aweso (Mb) amemk-
abidhi Mkurugenzi Mkuu wa Wakala  wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) Mhandisi 
Clement Kivegalo magari 10 mapya yaliyogharimu 
Sh bilioni 1.5. ili yatumike katika shughuli za Wakala 
huo sehemu mbalimbali mikoani. 

Hafla ya makabidhiano ya magari hayo imefanyika 
jijini Dodoma. 
Akizungumza mara baada ya kukabidhi magari hayo 
Mhe. Aweso amemshukuru Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan kwa 
nia yake ya dhati ya kuhakikisha changamoto za wa-
tumishi katika Wizara ya Maji zinapatiwa ufumbuzi. 
Pia amemtaka Mkurugenzi Mtendaji wa wakala huo 
kuhakikisha magari hayo yanatumika kufanikisha 
ufuatiliaji wa miradi na sio kinyume na hapo.
Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji RUWASA 
Mhandisi Clement Kivegalo amesema uhitaji wa 
magari kwa ajili ya Wakala huo ni magari 398 nchi 
nzima na magari yaliyopo ni 392 ambayo hata hivyo 

hayana ubora kwasbabu ni chakavu. Kutokana na uhitaji huo serikali imekuwa 
ikijitahidi kuhakikisha magari mapya yananunuliwa ili kurahisisha shughuli vya 
ufuatiliaji na utekelezaji wa miradi ya maji vijijini. 
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Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Mhandisi 
Cyprian Luhemeja akifungua kikao cha Bodi ya 
Taifa ya Maji, mkoani Morogoro

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Mhandisi Cy-
prian Luhemeja amesema kuendeleza na kutunza 
rasilimali za maji hapa nchini ni jambo la msingi 
na lenye faida kubwa kwa vizazi vya sasa na vizazi 
vijavyo kama moja ya urithi katika jamii.

Amesema hayo katika kikao cha Bodi ya Maji ya 
Taifa mkoani Morogoro na kusisitiza kwa wajum-
be wa bodi hiyo kutumia uzoefu wao katika ku-
toa majibu ya changamoto zinazohusu maji na sio 
kuegemea katika mabadiliko ya tabianchi kwa sa-
babu miradi ya maji inategemea uwepo wa vyanzo 
vya maji muda wote

Mhandisi Luhemeja amesema mabadiliko ya hali 
ya hewa yatumike kubuni mbinu za kuhakikisha 
maji yanakuwepo nchini, na kuongeza hivi sasa 
mpango ni kuwa na gridi ya maji nchini, ambayo 
itaimarisha huduma ya maji katika maeneo yenye 
upungufu.

Ameitaka Bodi ya Maji ya Taifa kutembelea wadau 
na kuona changamoto zao ili kupata majibu, ku-
fanya tathmini na kushauri ipasavyo kwa sababu 
huduma ya maji maana yake ni kuangalia uhai wa 
Watanzania. 

“Tuwe na miundombinu inayotumia maji vizu-
ri na kwa ufanisi” Mhandisi Luhemeja amesema 
na kuongeza ni vizuri kufanya jambo ambalo kila 
mwananchi atapata faraja na kuona manufaa yake 
na kueleza kuwa mwezi Julai  2022 ilizinduliwa 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji, Awamu 
ya Tatu itakayodumu mwaka 2022 hadi 2026 na in-
ahitaji Dola za Marekani bilioni 6.46.

Pia, amesema Wizara ipo katika maandalizi ya 
Programu ya Uwekezaji katika Sekta ya Maji am-
bayo itatekelezwa kuanzia mwaka 2023 hadi 2030 

Kulinda rasilimali za maji ni muhimu

na itagharimu dola za Marekani bilioni 24.7.

Bodi ya Maji ya Taifa inaongozwa na Mwenyekiti Katibu Mkuu mstaafu 
Mhandisi Mbogo Futakamba.
Tanzania ina maji yanayoweza  kupatikana kila mwaka wastani wa mita za 
ujazo bilioni 126 ambapo mita za ujazo bilioni 105 ni maji juu ya ardhi na 
mita bilioni 21 ni chini ya ardhi.
Kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji Na. 11 ya mwaka 
2009 na Mabadiliko yake ya Mwaka 2022, Bodi ya Maji ya Taifa ni chombo 
cha ushauri kwa Waziri wa Maji.
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Ulaya Waipongeza Serikali Ujenzi 
wa Miradi ya Maji

Mabalozi wa Umoja wa Ulaya  (EU) wameridhish-
wa na ubora wa kasi ya ujenzi wa mradi wa wa maji 
wa shs bilioni 69 wa Dakio jipya la Maji katika eneo 
la Butimba Jijini Mwanza.

Mabalozi hao wamepongeza jitihada zinazoende-
lea kuchukuliwa na Serikali kupitia Wizara ya Maji 
kote Nchini za kuhakikisha wananchi wanafikiwa 
na huduma ya majisafi na salama.

Ujumbe huo wa Mabalozi wa EU umehusisha Wa-
heshimiwa Mabalozi kutoka Umoja wa Ulaya wa 
nchi za; Ubelgiji, Finland, Ufaransa, Ujerumani, 
Ireland, Italia, Uholanzi, Hispania na Poland.

Akizungumza wakati wa ziara hiyo, Balozi wa EU, 
Mhe. Manfredo Fanti amesema ujumbe alioam-
batana nao umeridhishwa na hali waliyoishuhudia 
ya utekelezaji wa mradi wa maji wa Butimba.

“Mradi wa Maji wa Butimba ni miongoni mwa mi-
radi inayojengwa kwa ushirikiano baina ya Serikali 
ya Tanzania na baadhi ya Nchi wanachama wa EU; 
kwa pamoja tumeridhishwa na tumefurahishwa 
na tuliyoyashuhudia, mradi unakwenda vizuri na 
ujenzi wake unazingatia ubora, tunaimani utaka-
milika kwa wakati na hivyo kupunguza adha ya 
maji kwa wakazi wa Mwanza,” Mhe. Balozi Fanti 
amesema.

Ameongeza ujumbe huo umefurahishwa na jitiha-
da za makusudi za Serikali ya Tanzania inayoon-
gozwa na Mhe. Rais  Samia Suluhu Hassan kati-
ka kuwasogezea huduma za kijamii na kuwaletea 
maendeleo wananchi wake na ameahidi kuwa 
Umoja wa Ulaya unaendelea kuunga mkono kazi 
hiyo. 

Awali Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhe. Adam 
Malima akizungumza na ujumbe huo ofisini 
kwake, alifikisha salamu za shukrani kwa niaba ya 
Serikali ya Tanzania na wananchi wa Mwanza kwa 
ujumbe huo na sapoti wanayoitoa kwa maendeleo 
ya wananchi.

“Kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na kwa niaba ya wananchi wa Mwan-
za ninaomba mpokee shukrani zetu za dhati kwa 
ushirikiano mnaoendelea kutupatia kwa masla-
hi mapana ya kuimarisha ustawi wa Watanzania 

wote,” amesema Mhe. Malima.

Aidha, akizungumza wakati wa ziara 
ya ujumbe huo kwenye mradi wa maji 
wa Butimba, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza (MWAUWASA), 
Mhandisi Leonard Msenyele amese-
ma amefurahishwa na namna ujum-
be huo ulivyoridhishwa na utekeleza-
ji wa mradi. 

“Tunajivunia kupokea ugeni huu 
kwenye miradi yetu hasa ikizingatiwa 
kuwa baadhi ya miradi ikiwemo huu 
wa Butimba unafadhiliwa na Serikali 
ya Tanzania kwa kushirikiana na EU 
kupitia mkopo wa masharti nafuu,” 
Mhandisi Msenyele amesema.

MD Msenyele amemshukuru Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, kwa 
jitihada zake za kuhahikisha anatafu-

ta fedha za kujenga miradi mbalim-
bali yenye manufaa kwa wananchi 
ikiwemo ujenzi wa miradi ya maji.

“Tunamshukuru sana Rais wetu Mhe. 
Samia Suluhu Hassan kwa kwa nam-
na ambavyo anachukua hatua stahiki 
za kuhakikisha miradi inatelekezwa 
kwa wakati na tunamshukuru kwa 
kutuunganisha na wadau mbalimba-
li ikiwemo nchi wanachama wa EU  
ambao wanasaidia kuendeleza mira-
di,” Mhandisi Msenyele amesema.

 Mradi wa Maji wa Butimba umefikia 
asilimia 65 ya utekelezaji na kwam-
ba matarajio ifikapo mwishoni mwa 
Mwezi Aprili 2023 majaribio ya mra-
di yataanza na kwamba hadi kufi-
ka mwezi Juni 2023 mradi utakuwa 
umefikisha huduma ya maji kwenye 
maeneo yaliyokusudiwa.

Januari - Machi, 2023
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Utekelezaji wa mradi wa maji Mugango-Kiaba-
kari umezingatia viwango - Kamati ya Bunge

Kamati ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji imetem-
belea mradi wa maji wa Mugango, Kiabakari, Butiama 
na kuridhishwa na maendeleo ya utekelezaji wa Mradi 
huo.

Mradi huo unatekelezwa katika chanzo cha maji ya 
ziwa victoria eneo la Mugango na utagharimu takrib-
ani  shilingi Bilioni 70.5 ambapo utahudumia zaidi 
ya vijiji 39 vya Halmashauri za Wilaya ya Butiama na 
Musoma.

Akizungumza wakati wa ukaguzi wa mradi huo 

Makamu Mwenyekiti wa Kama-
ti  hiyo, Mhe. Almas Maige (Mb) 
amesema mradi huo umetekelezwa 
kwa kuzingatia viwango vya ubora 
na kuitaka Wizara ihakikishe inasi-
mamia ili ukamilike haraka.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa 
Maji Mhe. Mhandisi Maryprisca 
Mahundi (Mb) amemshukuru Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania Mhe. Samia Suluhu Hasan  

kwa kuonesha nia ya dhati ya kuondoa adha  
ya huduma ya maji kwa watanzania.

 Amesema Wizara itahakikisha inasimamia 
ili kuhakikisha dhamira ya njema ya Rais ya 
kumtua mama ndoo kichwani inafanikiwa 
huku Mbunge wa Jimbo la Musoma Vijijini 
Mhe. Sospeter Mhongo akiwataka wananchi 
wa Musoma Vijijini kuiamini serikali kwani 
mradi huo utavifikia vijiji vyote vinavyopiti-
wa na mradi.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifugo na Maji ikitembelea  mradi wa maji wa Mugango – Kiabakari – Butiama mapema mwezi Januari 2023. Ka-
mati hiyo imeundwa upya hivi sasa inaitwa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Maji na Mazingira

Ziara ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Maji na Mazingira katika 
Mkoa wa Shinyanga Wilaya Kaha-
ma.

Pichani ni Kata ya Tinde, mradi wa 
maji  unaotumia chanzo cha ziwa 
Victoria na kutoa huduma kwa 
wananchi, Mradi wa maji wa Tin-
de-Shelui wenye thamani ya shilingi 
Bilioni 24.94 . Hatua ya utekelezaji 
wake ni asilimia 99 na mradi una-
tarajiwa kuhudumia vijiji takriba-
ni 17 vyenye wakazi wasiopungua 
87,000

Januari - Machi, 2023
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Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso amewataka 
wakandarasi wa mradi wa maji wa Same-Mwan-
ga-Korogwe kukamilisha kazi zilizosalia katika mra-
di huo ndani ya miezi 14 kuanzia Machi 2023.
Ametamka hayo wilayani Mwanga wakati wa kusaini 
makubaliano ya kuhuisha mkataba kati ya Wizara ya 
Maji na mkandarasi kampuni ya M.A. Kharif & Sons 
kuhusu kukamilisha ujenzi wa mradi huo.
“Baada ya dhiki ni faraja, na Mhe. Rais Samia Suluhu 
Hassan ametupatia fedha za kutosha kumaliza kazi 
hii” Mhe. Aweso amesema na kusisitiza mkandarasi 
asiweke sababu zozote za kukwama mradi 
Amesema wananchi wamesubiri sana maji, sasa 
ndani ya miezi 14 lazima wapate majisafi, salama na 
toshelevu.
Amesema viongozi wa Wizara watafanya kazi usiku 
na mchana, na kumwelekeza mkandarasi kuweka ra-
tiba ya mpango kazi hadi kukamilisha mradi.
Akiongea kuhusu kazi zilizobaki, Katibu Mkuu, Wiz-
ara ya Maji Mhandisi Nadhifa Kemikimba amese-
ma ni pamoja na kazi ya ulazaji mabomba ambayo 
yameshafika na kazi inaendelea.
Amesema pia, kuweka mfumo wa umeme ili kusu-
kuma maji kwenda katika matanki, ambapo mradi 
una idadi ya matanki saba ya kuhudumia wananchi.
Hafla hiyo, pamoja na viongozi wengine, imehu-
dhuriwa na Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro Mhe.

Nurdin Babu ambaye amewataka wananchi kushiriki katika miradi ya maji 
kwa kulinda vyanzo vya maji.

9

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) akiwa pamoja na vion-
gozi wengine katika ukaguzi wa maendeleo ya ujenzi wa mradi 
wa maji wa Same-Mwanga-Korogwe

Januari - Machi, 2023
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Mkopo nafuu kuimarisha Mamlaka  za  Maji – Mha. 
Luhemeja

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Mhandisi Cy-
prian Luhemeja amezitaka mamlaka za maji nchini 
kuweka malengo ya makusanyo ili kuona thamani 
ya kuongeza mtandao wa huduma na idadi ya wa-
teja kupitia  mkopo nafuu.

Mhandisi Luhemeja amesema hayo jijini Dar es sa-
laam wakati wa kikao cha kujenga uelewa kuhusu 
utaratibu uliowekwa kwa mamlaka za maji kuom-
ba mikopo nafuu ya utekelezaji wa miradi ya maji 
kupitia dirisha la Mfuko wa Taifa wa Maji (NWF). 

“Huu mfuko lazima uangalie namna ya kuisa-
idia sekta ya maji kuimarika zaidi, na kwa hili 
nawapongeza sana kwa sababu kila mamlaka 
ya maji itakuwa na wasaa wa kujiimarisha zaidi 
kupitia mkopo” Mhandisi Luhemeja amesema na 
kuongeza kuwa kila mamlaka lazima ipambane 
kuongeza matokeo ya kazi na kuweka malengo ya 
makusanyo.

Ameongeza kuwa dirisha la mikopo ni sehemu ya 
kuongeza mapato katika mamlaka za maji na hat-
ua hiyo itazifanya mamlaka zijipange kukua na ku-
jitegemea.

Mhandisi Luhemeja amesisitiza mikopo irudish-
we kuendana na makubaliano yaliyowekwa na sio 
vinginevyo ambapo riba yake ni asilimia sita. 

Ameongeza upo umuhimu wa kukitumia Chuo 
cha Maji ambacho ni sehemu ya wizara katika kazi 
mbalimbali za sekta ya maji ikiwamo mafunzo ili 
kukipa thamani zaidi, pia utunzaji wa rasilimaliza 
maji ili kuepuka uharibifu na uhaba wa huduma za 
maji. 

Mhandisi Luhemeja ameainisha kuwa mwendo na 
malengo kwa kila eneo ni upatikanaji wa huduma 
ya majisafi kwa wananchi kufika asilimia 85 vijijini 
na asilimia 95 mijini, hivyo kila mamlaka ijipime 
hadi sasa ilipofika.  

Moja ya majukumu ya Mfuko wa Taifa wa Maji 
(NWF) ni kutafuta rasilimali fedha kwa ajili ya ku-
saidia uwekezaji kwenye miradi ya majisafi na mi-
radi ya utunzaji wa vyanzo vya maji, na utoaji wa 
mikopo utaongozwa na Mwongozo wa Mfuko wa 
Utoaji Mikopo wa Mwaka 2022.
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Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Mhandisi Cyprian Luhemeja

Mtendaji Mkuu wa Mfuko wa Taifa wa Maji Haji Nandule

Januari - Machi, 2023
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Mradi wa Unyambwa Singida wazinduliwa

Katika kuelekea Siku ya Maji Duniani  Tarehe 22 Machi Mkuu 
wa Mkoa wa Singida Mhe. Peter Serukamba  amezindua Mra-
di wa majisafi wa Unyambwa uliofanikishwa na Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Singida (SUWASA)

Mradi huo umegharimu Tshs milioni 622 ambapo Mkuu wa 
Mkoa Mhe. Serukamba ameipongeza SUWASA kwa kazi 
hiyo na mipango mizuri iliyopo ya kuboresha huduma ya 
maji ili kukabili ongezeko la mahitaji ya maji katika Manis-
paa ya Singida kutokana na ongezeko la idadi ya watu.

Amewataka wakazi wa Singida kulipia huduma ya maji, ku-
tunza vyanzo vya maji na miundombinu ya miradi ya maji, 
kuacha tabia ya wizi wa maji na kufuata taratibu za maun-
ganisho ya maji hatua ambazo zitaipunguzia SUWASA  gha-
rama za uendeshaji na  kuhudumia wananchi wengi zaidi.

Katika hafla hiyo, Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
SUWASA amemshukuru Mhe. Serukamba kwa kushirikiana 
na SUWASA katika kazi mbalimbali na kuahidi kuongeza ji-
tihada ili kufikia lengo la Serikali la kufikisha huduma ya maji 
mijini kwa asilimia 95 na vijijini asilimia 85 ifikapo 2025.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa SUWASA Ndugu Sebastian 
Warioba akieleza kuhusu mradi huo amesema utanufaisha 
zaidi ya wakazi 6120.

Mkuu wa Mkoa wa Singida Mhe. Peter Serukamba 
akizindua mradi wa maji wa Unywambwa unaonu-
faisha zaidi ya wananchi 6,120

Mkurugenzi wa Mawasilia-
no wa DAWASA Ndugu Nelly 
Msuya ameshinda tuzo ya Afisa 
Mawasiliano Bora wa Sekta ya 
Maji na Usafi wa Mazingira kwa 
mwaka 2022. Tuzo hiyo imetole-
wa na Chama cha Maafisa Uhu-
siano Tanzania (PRST) jijini Dar 
es salaam.

Hongera

Januari - Machi, 2023
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“Uwekezaji wa Serikali waongeza kiwango 
cha upatikanaji majisafi” Waziri Mahundi

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Maryprisca Mahu-
di (Mb) amesema Serikali inadhamira thabiti pamoja na 
washirika wa maendeleo kwa kutoa kiasi cha shilingi bilioni 
1,035.23 sawa na Dola za Marekani milioni 442.4 ili kutekele-
za miradi ya maji na usafi wa mazingira hapa nchini.

Mhe. Mahundi amesema hayo akifungua Mkutano wa Pamo-
ja wa Mapitio ya Sekta ya Maji ambayo pia ni Siku ya Maji 
Duniani.

Amefafanua uwekezaji huo uliofanyika kati ya Januari hadi 
Desemba 2022 umeongeza hali ya upatikanaji wa huduma ya 
maji kufikia asilimia 77 vijijini na asilimia 88 mijini na ku-
sisitiza lengo ni kufikia asilimia 85 vijijini na mijini asilimia 
95.

“Tunataka pia kufikia lengo la sita la Malengo ya Maendeleo 
Endelevu ya upatikanaji wa majisafi na salama kwa wote if-
ikapo2030” Mhe. Mahundi amesema na kuongeza kuwa Tan-
zania imejaliwa kuwa na rasilimali za maji zinazokadiriwa 
kufika mita za ujazo bilioni 126 kwa mwaka, zinazojumuisha 
mita za ujazo bilioni 105 juu ya ardhi na mita za ujazo bilioni 
21 chini ya ardhi.

Ameongeza kuwa katika kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi , Serikali imetoa zaidi ya shilingi bilioni 10 kwa ajili ya 
ujenzi wa mabwawa madogo na ya kati katika Bodi zote za 
maji za mabonde tisa.

Hatua nyingine, ameainisha ni pamoja na Serikali kutoa fed-
ha za kuendeleza visima vilivyochimbwa katika maeneo ya 
Kimbiji na Mpera na kutumika kwa ajili ya kuongeza upati-
kanaji wa maji katika jiji la Dar es salaam na mkoa wa Pwani. 
Pia, ujenziwa bwawa la Kidunda umeanza ili kuhakikisha 
upatikanaji wa majiendelevu jijini Dar es salaam.
  
Mhe. Mahundi amedokeza kuwa Serikali kwa kushirikiana 

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Maryprisca Ma-
hundi (Mb) akifungua Mkutano wa Pamoja wa Mapitio 
ya Sekta ya Maji ambayo pia ni Siku ya Maji Duniani.

na Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) imeanza maandalizi 
ya ujenzi wa bwawa la Farkwa ili kuhudumiajiji la Dodoma.

Amesema suala la kuendeleza rasilimali za maji chini ya ardhi 
Serikali imelipa kipaumbele na kupitia mfuko wa COVID 19 
mitambo ya kuchimba visima seti 25 na vifaa vya ujenzi wa 
mabwawa seti tano vimenunuliwa.

Awali, akiongea kuhusu Siku ya Maji Naibu Katibu Mkuu 
Mhandisi Cyprian Luhemeja amesema Wizara ya Maji imeji-
panga kuwa na mfumo wa mtandao  wa maji wa Taifa (Grid) 
utakaotoa maji katika maeneo yenye maji mengi ili kupeleka 
katika maeneo yenye upungufu wa maji.  
 
Leo Machi 22 ni Siku ya Maji Duniani ikiwa na Kaulimbiu ya 
maadhimisho “Kuongeza Kasi ya Mabadiliko katika Sekta ya 
Maji kwa Maendeleo Endelevu ya Uchumi”

Januari - Machi, 2023
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HUDUMA YA MAJI YAIMARIKA, MIJINI NA VIJIJINI

Mhe. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akizindua mradi wa maji wa Kigamboni. 
Kwa nyuma inayoonekana ni taswira ya mitambo ya kisasa iliyonunuliwa na serikali na kusambazwa nchi nzima 
kwa kila mkoa kwa kazi za Sekta ya Maji, ikihusisha sehemu ya seti 25 za mitambo ya kuchimba visima, seti tano 
za mitambo uchimbaji na ujenzi wa mabwawa na seti nne za vifaa vya utafiti wa maji chini ya ardhi.

Kazi ya huduma ya maji kwa jamii ni baraka. Serikali 
katika kipindi cha miaka miwili imeimarisha hudu-
ma hiyo kwa Watanzania. Hatua hii inasaidia kati-
ka kusukuma mbele zaidi kazi na huduma nyingine 
za maendeleo ambapo huduma ya maji imekuwa 
chachu kubwa katika kuongeza thamani ya bidhaa 
mbalimbali. 

Ni wazi kuwa maji ni rasilimali muhimu kwa maisha 
ya binadamu, maendeleo ya kiuchumi na kijamii. 
Aidha, rasilimali za maji ni kichocheo muhimu ka-
tika shughuli za majumbani, kilimo cha umwagil-
iaji, mazingira, umeme wa nguvu za maji, viwanda, 
uvuvi, mifugo, madini na utalii. Upatikanaji wa maji 
kwa ajili ya sekta mbalimbali pamoja na usimamizi 
madhubuti wa rasilimali za maji ni msingi wa shu-
ghuli zote za maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa 
usalama wa Taifa. 

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) akiongea 
na mwandishi wa makala hii hivi karibuni amese-
ma katika kipindi cha miaka miwili ya Serikali ya 
awamu ya sita, upatikanaji wa huduma ya majisafi 
na salama vijijini na mijini umezidi kuimarika.

“ Vijijini upatikanaji wa maji ume-
ongezeka kutoka wastani wa asili-
mia 70.1 mwaka 2021 hadi asilimia 
77 mwezi Februari 2023. Pia. upati-
kanaji wa huduma ya maji kwa upa-
nde wa mijini umeongezeka kutoka 
wastani wa asilimia 84 mwaka 2021 
hadi wastani wa asilimia 88 mwezi 
Februari 2023” Mhe. Aweso amese-
ma. 

Ameongeza kuwa hatua hiyo ni 
azma ya Serikali ya Awamu ya sita 
katika kuwapatia wananchi majisafi, 
salama na yenye kutosheleza, pia nia 
madhubuti ya kumtua mama ndoo 
ya maji kichwani. 

Kazi mbalimbali zimefanyika katika 
sekta ya maji kwa ushirikiano kati 
ya viongozi, wananchi na wataalamu 
wa sekta ya maji.

Miongoni mwa kazi hizo ni pamoja 
na kutekelezwa kwa jumla ya mi-
radi 218 ya mijini na vijijini yenye 
uwezo wa kuhudumia wananchi 
wapatao milioni 2.09 kwa fedha za 
mkopo wa masharti nafuu kutoka 
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) 
katika kuwezesha utekelezaji wa 
Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi 
wa Taifa na Mapambano Dhidi ya 
UVIKO 19. 
“Sanjari na hilo kukamilika kwa 
jumla ya miradi 1,197 ya usamba-
zaji maji na kutoa huduma kwa wa-
nanchi waishio katika vijiji 2,056 
nchini ambapo jumla ya Shilingi 
401,544,508, 623.00 zimetumi-
ka kugharamia miradi hiyo” Mhe. 
Aweso amesema na kuongeza 
kuwa kukamilika kwa miradi hiyo 
kunafikisha jumla ya vijiji 9,144 
vyenye huduma maji nchini. Pamo-
ja na hilo, miradi 150 imeanza ku-
toa huduma kati ya miradi 177 il-
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iyokuwa na changamoto ya utoaji huduma kwa 
muda mrefu kwa wananchi (miradi chechefu). 

Utekelezaji wa programu ya Malipo kwa Matokeo 
(maarufu kama PforR) umefanyika kwa ufanisi na 
kuwezesha kuongezeka kwa fedha za utekelezaji 
wa miradi ya maji na usafi wa mazingira vijijini 
kutoka Dola za Marekani milioni 350 hadi kufikia 
Dola za Marekani milioni 650.
Kuhusu ubora wa maji Tanzania hivi sasa inazo 
maabara zenye Ithibati na zinaweza kufanya kazi 
mahali popote hapa Duniani. Maabara za ubora 
wa maji nchini zenye Ithibati nchini zimeongeze-
ka kutoka moja (Mwanza) mwaka 2021 hadi 7 za 
Singida, Shinyanga, Kigoma, Bukoba, Musoma na 
Dar es Salaam; Pia mtandao wa maabara za ubo-
ra wa maji nchini umeongezeka kutoka 16 mwaka 
2021 hadi kufikia 17 mwezi Februari 2023 kutoka-
na na kuanzishwa kwa maabara ya ubora wa maji 
ya mkoa wa Manyara.

Mhe. Aweso amesema kiu imejibiwa ya kuona mi-
radi iliyosubiriwa kwa muda mrefu na wananchi 
ambapo Serikali ya Awamu ya Sita katika kipindi 
cha miaka miwili imeanza utekelezaji. Mosi akitaja 
kusainiwa mikataba na kuanza ujenzi wa miradi ya 
maji katika miji 28 iliyokwama kwa muda mrefu 
na inaendelea na utekelezaji; pili  kusainiwa kwa 
mkataba na kuanza ujenzi wa bwawa la Kidunda 
litakalokuwa suluhisho la upungufu wa maji kati-
ka mto Ruvu ambao ni chanzo kikuu cha maji ka-
tika mkoa wa Dar es Salaam na baadhi ya maeneo 
ya mkoa wa Pwani.
Jambo la tatu kuhusu ujenzi ni kuanza kwa ute-
kelezaji wa mradi wa ujenzi wa bwawa la Fark-
wa ambalo ni tegemeo la utatuzi wa changamoto 
ya upatikanaji wa huduma ya maji katika jiji la 
Dodoma na miji ya Bahi, Chemba na Chamwino 
ambapo hadi mwezi Februari 2023 fidia kwa wa-
nanchi wanaopisha mradi imetolewa na taratibu 
za manunuzi kwa ujenzi zimeanza.

Mhe.Aweso anasema vifaa vya kisasa vya kutoa huduma katika Sekta ya Maji 
vimenunuliwa ili Watanzania wapate huduma ya maji ya uhakika wakati wote. 
Amesema vifaa hivyo vimenunuliwa na kuanza kutumika ikiwamo seti 25 za 
mitambo ya kuchimba visima, seti tano za mitambo uchimbaji na ujenzi wa 
mabwawa na seti nne za vifaa vya utafiti wa maji chini ya ardhi.

Miaka miwili ya Serikali ya Awamu ya Sita kwa Sekta ya Maji jitihada kub-
wa imefanyika kwa kutekeleza kazi mbalimbali, ili kuwahudumia wananchi, 
zilizotajwa ni baadhi kati ya kazi nyingi. 
 
Lengo la Serikali hususan katika Sekta ya Maji ni kuhakikisha upatikanaji 
wa huduma hiyo kwa wananchi waishio vijijini unafikia zaidi ya asilimia 85 
na zaidi ya asilimia 95 kwa mijini. Ni wazi kwa mipango iliyopo na kazi zin-
azoendelea mambo mazuri zaidi kwa wananchi bado yanakuja ilikuimarisha 
huduma ya maji katika jamii.



Jarida Tando

Tovuti: www.maji.go.tz

Kitengo cha Mawasiliano
ps@maji.go.tz


